Điều kiện được hưởng phụ cấp thu hút

.
Điều kiện được hưởng phụ cấp thu hút

Ảnh minh họaẢnh minh họa

GD&TĐ - * Hỏi: Năm học 2016 – 2017, tôi được điều chuyển về vùng thuận lợi để dạy học và đã được hưởng phụ cấp thu hút 5 năm. Đầu tháng 8/2018, tôi được Phòng GD&ĐT bổ nhiệm làm phó hiệu trưởng trường tiểu học. Trường này nằm trên địa bàn có điều kiện kinh tế, xã hội đặc biệt khó khăn. Xin hỏi, tôi có tiếp tục được hưởng phụ cấp thu hút nữa hay không? Kế toán nói tôi không được hưởng nữa vì trước đó tôi đã được hưởng đủ 5 năm phụ cấp thu hút? – Nguyễn Xuân Thắng (nxthang***gmail.com).

 

* Trả lời: Theo Khoản 3 Điều 8 Văn bản hợp nhất số: 27/VBHN-BGDĐT ngày 23/12/2014 của Bộ GD&ĐT quy định: Tính từ ngày Nghị định này có hiệu lực thi hành, nhà giáo, cán bộ quản lý giáo dục đã hết thời hạn công tác theo quy định nhưng cơ quan quản lý giáo dục có thẩm quyền chưa sắp xếp, luân chuyển công tác trở về nơi ở hoặc nơi làm việc cuối cùng trước khi luân chuyển đến công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn thì tiếp tục được hưởng phụ cấp thu hút bằng 70% mức lương hiện hưởng và phụ cấp chức vụ lãnh đạo, phụ cấp thâm niên vượt khung (nếu có), nhưng thôi không hưởng phụ cấp công tác lâu năm ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn quy định tại Điều 5 Nghị định số 116/2010/NĐ-CP ngày 24/12/2010 của Chính phủ về chính sách đối với cán bộ, công chức, viên chức và người hưởng lương trong lực lượng vũ trang công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn.

Căn cứ vào quy định nêu trên và theo thư bạn viết, trường hợp của bạn tiếp tục được hưởng phụ cấp thu hút theo quy định hiện hành. Cụ thể: Nhà giáo, cán bộ quản lý giáo dục (thuộc địa phương hoặc từ địa phương khác đến) được điều động đến công tác hoặc hiện đang công tác tại vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn được hưởng phụ cấp thu hút bằng 70% mức lương hiện hưởng và phụ cấp chức vụ lãnh đạo, phụ cấp thâm niên vượt khung (nếu có).

Do vậy, việc kế toán trả lời bạn không được hưởng nữa vì trước đó bạn đã được hưởng đủ 5 năm phụ cấp thu hút là chưa đúng với văn bản quy phạm pháp luật hiện hành.

Mọi ý kiến thắc mắc về chế độ chính sách đối với nhà giáo, bạn đọc gửi về chuyên mục: Hộp thư bạn đọc – Báo Giáo dục & Thời đại: 29B, Ngô Quyền (Hoàn Kiếm, Hà Nội).

Email: [email protected]

Sỹ Điền

Nguồn: giaoducthoidai.vn